സ്വ​ദേ​ശി​വ​ത്​​ക​ര​ണ തോ​ത്​ പാ​ലി​ക്കാ​ത്ത ക​മ്ബ​നി​ക​ള്‍​ക്ക്​ ക​ര്‍​ശ​ന മു​ന്ന​റി​യി​പ്പു​മാ​യി മാ​ന​വ വി​ഭ​വ​േ​ശ​ഷി മ​ന്ത്രാ​ല​യം

മ​സ്​​ക​ത്ത്​: സ്വ​ദേ​ശി​വ​ത്​​ക​ര​ണ തോ​ത്​ പാ​ലി​ക്കാ​ത്ത ക​മ്ബ​നി​ക​ള്‍​ക്ക്​ ക​ര്‍​ശ​ന മു​ന്ന​റി​യി​പ്പു​മാ​യി മാ​ന​വ വി​ഭ​വ​േ​ശ​ഷി മ​ന്ത്രാ​ല​യം. ഒ​മാ​നി​ക​ളെ ജോ​ലി​ക്കെ​ടു​ക്കാ​നു​ള്ള വി​മു​ഖ​ത തു​ട​രു​ന്ന സ്​​ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ള്‍​ക്കെ​തി​രെ വി​ദേ​ശ തൊ​ഴി​ലാ​ളി​ക​ളു​ടെ വി​സ റ​ദ്ദാ​ക്ക​ല്‍ അ​ട​ക്കം ന​ട​പ​ടി​ക​ളെ​ടു​ക്കു​മെ​ന്ന്​ മാ​ന​വ വി​ഭ​വ​ശേ​ഷി മ​ന്ത്രാ​ല​യം പ്ലാ​നി​ങ്​ ആ​ന്‍​ഡ്​ ഡെ​വ​ല​പ്​​മ​​െന്‍റ്​ വി​ഭാ​ഗം ഡ​യ​റ​ക്​​ട​ര്‍ ജ​ന​റ​ല്‍ സാ​ലിം അ​ല്‍ ഹ​ദ്​​റ​മി പ​റ​ഞ്ഞു.

സ്വദേശിവത്​കരണ നടപടികള്‍ രണ്ടാംഘട്ടത്തിലേക്ക്

മ​സ്​​ക​ത്ത്​: സ്വ​കാ​ര്യ​മേ​ഖ​ല​യി​ലെ സ്വ​ദേ​ശി​വ​ത്​​ക​ര​ണ ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ ര​ണ്ടാം​ഘ​ട്ട​ത്തി​ലേ​ക്ക്​ ക​ട​ന്നു. സ​ര്‍​വ​ക​ലാ​ശാ​ല ബി​രു​ദ​ധാ​രി​ക​ള്‍, ഡി​പ്ലോ​മ​ധാ​രി​ക​ള്‍ എ​ന്നി​വ​ര്‍​ക്ക്​ തൊ​ഴി​ല്‍ ല​ഭ്യ​മാ​ക്കു​ന്ന​തി​നാ​യി​രി​ക്കും ഇൗ ​ഘ​ട്ട​ത്തി​ല്‍ മു​ന്‍​ഗ​ണ​ന ന​ല്‍​കു​ക​യെ​ന്ന്​ മാ​ന​വ വി​ഭ​വ​ശേ​ഷി മ​ന്ത്രാ​ല​യം വ​ക്​​താ​വ്​ അ​റി​യി​ച്ചു. മ​ന്ത്രി​സ​ഭാ കൗ​ണ്‍​സി​ലി​​​െന്‍റ നി​ര്‍​േ​ദ​ശ​പ്ര​കാ​രം സ്വ​കാ​ര്യ മേ​ഖ​ല​യി​ല്‍ സ്വ​ദേ​ശി​ക​ള്‍​ക്ക്​ 25,000 തൊ​ഴി​ല​വ​സ​ര​ങ്ങ​ള്‍ ല​ഭ്യ​മാ​ക്കു​ന്ന​തി​നു​ള്ള ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ ഡി​സം​ബ​ര്‍ മു​ത​ലാ​ണ്​ ആ​രം​ഭി​ച്ച​ത്. മൂ​ന്നു​മാ​സം നീ​ണ്ട ആ​ദ്യ​ഘ​ട്ട​ത്തി​ല്‍ 13,500 പേ​ര്‍​ക്ക്​ തൊ​ഴി​ല്‍ ല​ഭ്യ​മാ​ക്കാ​ന്‍ സാ​ധി​ച്ചു. ല​ക്ഷ്യ​മി​ട്ട​ത്തി​​​െന്‍റ 54 ശ​ത​മാ​ന​മാ​ണി​ത്. മേ​യ്​ അ​വ​സാ​ന​ത്തി​നു​ള്ളി​ല്‍ മു​ഴു​വ​ന്‍ പേ​ര്‍​ക്കും ജോ​ലി ന​ല്‍​കാ​ന്‍ ല​ക്ഷ്യ​മി​ട്ടു​ള്ള പ്ര​വ​ര്‍​ത്ത​ന​ങ്ങ​ളാ​ണ്​ പു​രോ​ഗ​മി​ക്കു​ന്ന​തെ​ന്നും മ​ന്ത്രാ​ല​യം വ​ക്​​താ​വ്​ അ​റി​യി​ച്ചു. ബി​രു​ദ​ധാ​രി​ക​ളെ തൊ​ഴി​ല്‍​വി​പ​ണി​യു​ടെ ആ​വ​ശ്യ​ത്തി​ന്​ അ​നു​ഗു​ണ​മാ​യ രീ​തി​യി​ല്‍ മാ​റ്റി​യെ​ടു​ക്കു​ന്ന​തി​നാ​യി പ​രി​ശീ​ല​ന പ​രി​പാ​ടി​ക​ള്‍ സം​ഘ​ടി​പ്പി​ക്കു​ക​യും ചെ​യ്യും. വി​വി​ധ ത​ല​ങ്ങ​ളി​ലു​ള്ള 218 തൊ​ഴി​ല​വ​സ​ര​ങ്ങ​ള്‍ സം​ബ​ന്ധി​ച്ച പ​ട്ടി​ക മാ​ന്‍​പ​വ​ര്‍ ര​ജി​സ്​​ട്രി പൊ​തു​അ​േ​താ​റി​റ്റി പ്ര​സി​ദ്ധീ​ക​രി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. ഒ​മാ​ന്‍ എ​ല്‍.​എ​ന്‍.​ജി, ഗ​ള്‍​ഫാ​ര്‍, ഒ​യാ​സി​സ്​ വാ​ട്ട​ര്‍ ക​മ്ബ​നി തു​ട​ങ്ങി നി​ര​വ​ധി സ്​​ഥാ​പ​ന​ങ്ങ​ളി​ലെ വി​വി​ധ ത​സ്​​തി​ക​ക​ളി​ലേ​ക്കു​ള്ള എ​ഴു​ത്തു​പ​രീ​ക്ഷ​യും അ​ഭി​മു​ഖ​വു​മ​ട​ക്കം ന​ട​പ​ടി​ക്ര​മ​ങ്ങ​ളും ന​ട​ന്നു​വ​രു​ന്നു​ണ്ട്.

സ്വ​ദേ​ശി​വ​ത്​​ക​ര​ണ തോ​ത്​ പാ​ലി​ക്കാ​ത്ത 199 ക​മ്ബ​നി​ക​ള്‍​ക്ക് ​ എ​തി​രെ ക​ഴി​ഞ്ഞ​മാ​സം ന​ട​പ​ടി​യെ​ടു​ത്തി​രു​ന്നു. ഇൗ ​ക​മ്ബ​നി​ക​ള്‍​ക്ക്​ മ​ന്ത്രാ​ല​യ​ത്തി​​​െന്‍റ സേ​വ​നം ല​ഭ്യ​മാ​ക്കേ​ണ്ട​തി​ല്ലെ​ന്നാ​ണ്​ തീ​രു​മാ​നം. ഇ​തോ​ടെ, ഇൗ ​ക​മ്ബ​നി​ക​ളി​ലെ 16,000ത്തി​ല​ധി​കം വി​ദേ​ശ തൊ​ഴി​ലാ​ളി​ക​ളു​ടെ ഭാ​വി അ​നി​ശ്ചി​ത​ത്വ​ത്തി​ലാ​യി​രി​ക്കു​ക​യാ​ണ്. നി​യ​മാ​നു​സൃ​ത​മു​ള്ള സ്വ​ദേ​ശി​ക​ളെ നി​യ​മി​ക്കാ​നു​ള്ള ന​ട​പ​ടി​ക​ള്‍ ക​മ്ബ​നി​ക​ള്‍ വേ​ഗ​ത്തി​ലാ​ക്ക​ണ​മെ​ന്ന്​ സാ​ലിം അ​ല്‍ ഹ​ദ്​​റ​മി പ​റ​ഞ്ഞു.

നി​ല​വി​ലെ ന​ട​പ​ടി വി​ദേ​ശ​തൊ​ഴി​ലാ​ളി​ക​ളെ ബാ​ധി​ക്കി​ല്ല. എ​ന്നാ​ല്‍, ഇൗ ​ന​ട​പ​ടി​യെ സ്​​ഥാ​പ​നം ഗൗ​ര​വ​മാ​യി ക​ണ്ട്​ സ്വ​ദേ​ശി​വ​ത്​​ക​ര​ണ​ത്തി​ന്​ വേ​ഗം വ​ര്‍​ധി​പ്പി​ക്കാ​ത്ത പ​ക്ഷം തൊ​ഴി​ലാ​ളി​ക​ളു​ടെ വി​സ റ​ദ്ദാ​ക്കു​ന്ന​ത്​ ഉ​ള്‍​പ്പെ​ടെ ന​ട​പ​ടി​ക​ളി​ലേ​ക്ക്​ മ​ന്ത്രാ​ല​യം ക​ട​ക്കു​െ​മ​ന്നും അ​ദ്ദേ​ഹം പ​റ​ഞ്ഞു. സ്വ​ദേ​ശി​വ​ത്​​ക​ര​ണ തോ​ത്​ പാ​ലി​ക്കാ​ത്ത തൊ​ഴി​ലു​ട​മ​ക​ളി​ല്‍​നി​ന്ന്​ കു​റ​വു​ള്ള ഒാ​രോ തൊ​ഴി​ലാ​ളി​ക്കും 250 റി​യാ​ല്‍ മു​ത​ല്‍ 500 റി​യാ​ല്‍ വ​രെ എ​ന്ന നി​ര​ക്കി​ല്‍ പി​ഴ ചു​മ​ത്താ​മെ​ന്നാ​ണ്​ ഒ​മാ​നി തൊ​ഴി​ല്‍ നി​യ​മ​ത്തി​ലെ ആ​ര്‍​ട്ടി​ക്കി​ള്‍ 114 നി​ര്‍​ദേ​ശി​ക്കു​ന്ന​ത്. ആ​റു​മാ​സ​ത്തി​നു​ള്ളി​ല്‍ നി​യ​മാ​നു​സൃ​ത​മു​ള്ള സ്വ​ദേ​ശി​വ​ത്​​ക​ര​ണ തോ​ത്​ പാ​ലി​ക്കു​ക​യും വേ​ണം. നി​യ​മ​ലം​ഘ​നം ആ​വ​ര്‍​ത്തി​ക്കു​ന്ന പ​ക്ഷം പി​ഴ ഇ​ര​ട്ടി​യാ​വു​ക​യും ചെ​യ്യും.